CockroachDB DBMS ya canza zuwa lasisin mallakar mallaka

Masu haɓaka DBMS CockroachDB da aka rarraba sanar game da fassara lambar tushen aikin zuwa hanyar haɗi daga lasisi Lasisin Tushen Kasuwanci (BSL) da Lasisin Community Cockroach (CCL), wanda ba shi da kyauta saboda nuna bambanci ga wasu nau'ikan masu amfani. Lasisin BSL shekaru uku da suka gabata ya kasance samarwa co-kafa MySQL a matsayin madadin tsarin Buɗe Core. Mahimmancin BSL shine cewa lambar aikin ci gaba yana samuwa da farko don gyarawa, amma na wani ɗan lokaci ana iya amfani dashi kyauta kawai idan ƙarin sharuɗɗa sun cika, waɗanda ke buƙatar siyan lasisin kasuwanci don kewaya.

Sabuwar lasisin yana ba da damar yin amfani da CockroachDB akan kowane adadin nodes a cikin tari kuma an saka shi cikin aikace-aikace, gami da waɗanda ake siyar da su ga abokan ciniki ko gudanar da ayyuka. Iyakar abin da ba ya ƙyale lasisin a yi la'akari da kyauta da buɗewa shine haramcin siyar da nau'ikan kasuwanci na CockroachDB, wanda aka aiwatar ta hanyar sabis na girgije. Bayyana CockroachDB azaman sabis na gajimare da aka biya yanzu yana buƙatar siyan lasisin kasuwanci.

Lambar da aka buga a baya ragowar mai lasisi a ƙarƙashin lasisin Apache 2.0 kuma akwai don cokali mai yatsa. Bugu da ƙari, bayan shekaru uku daga ranar da aka saki, za a cire lambar daga BSL kuma a rarraba a ƙarƙashin lasisi na Apache 2.0 na yau da kullum. Misali, sakin da ake sa ran Oktoba
CockroachDB 19.2 za a aika a ƙarƙashin lasisin BSL har zuwa Oktoba 2022, sannan za a ba da izini ta atomatik ƙarƙashin lasisin Apache 2.0. A cewar masu haɓakawa, irin wannan canjin lokaci zai ba da damar haɓaka samfurin gasa don aikace-aikacen DBaaS (DBMS a matsayin sabis), yayin tabbatar da buɗe manyan lambobin tushe kuma ba tare da matsawa zuwa ƙirar Open Core ba.

Kamar yadda a cikin yanayin relicensed MongoDB, Redis modules и LokaciDB Dalilin canzawa zuwa lasisin mallakar mallakar shi ne don yaƙar ɓarna na masu ba da sabis na girgije waɗanda ke ƙirƙirar samfuran kasuwanci na asali kuma suna sake siyar da buɗaɗɗen DBMS a cikin nau'ikan sabis na girgije, amma ba sa shiga cikin rayuwar al'umma kuma ba sa taimakawa. ci gaba. Ana haifar da yanayi inda masu samar da girgije waɗanda ba su da alaƙa da aikin suna amfana daga sake siyar da shirye-shiryen buɗe mafita, yayin da masu haɓaka kansu ba su da komai.

Ka tuna cewa CockroachDB DBMS daidaitacce don ƙirƙirar ingantaccen abin dogaro da aka rarraba a cikin ƙasa da ma'auni mai ma'auni a kwance, wanda ke da girman rayuwa kuma baya dogaro da gazawar fayafai, nodes da cibiyoyin bayanai. A lokaci guda, CockroachDB yana ba da garantin amincin ma'amalar ACID, yana ba da damar yin amfani da SQL don sarrafa bayanai, yana ba ku damar yin canje-canje ga tsarin ajiya akan tashi, yana goyan bayan firikwensin da maɓallan ƙasashen waje, yana goyan bayan kwafi ta atomatik da daidaita ma'auni.

source: budenet.ru

Add a comment