Masana kimiyya sun mayar da DNA zuwa ƙofofin dabaru: mataki zuwa ga kwamfutocin sinadarai

Tawagar masana kimiyya karkashin jagorancin masu bincike daga Jami'ar Caltech sun sami damar ɗaukar ɗan ƙaramin mataki mai mahimmanci a haɓakar kwamfutocin sinadarai masu shirye-shirye kyauta. A matsayin ainihin abubuwan ƙididdigewa a cikin irin waɗannan tsarin, ana amfani da saitin DNA, waɗanda ta ainihin asalinsu suna da ikon tsara kansu da girma. Duk abin da ake buƙata don tsarin ƙididdiga na tushen DNA don yin aiki shine dumi, ruwa mara nauyi, algorithm girma da aka ɓoye a cikin DNA, da ainihin saitin DNA.

Masana kimiyya sun mayar da DNA zuwa ƙofofin dabaru: mataki zuwa ga kwamfutocin sinadarai

Har zuwa yanzu, ana yin "kwamfuta" tare da DNA ta hanyar amfani da jeri ɗaya. Hanyoyin da ake amfani da su na yanzu ba su dace da lissafin sabani ba. Masana kimiyya daga Caltech sun sami damar shawo kan wannan iyakance kuma sun gabatar da fasahar da za ta iya aiwatar da algorithms na sabani ta amfani da saiti guda ɗaya na abubuwan DNA masu ma'ana da samfurin 355 ainihin jerin DNA waɗanda ke da alhakin "lissafin" algorithm - analog na umarnin kwamfuta. An gabatar da "iri" mai ma'ana da saitin "umarni" a cikin maganin saline, bayan haka lissafin ya fara - taro na jerin.

Masana kimiyya sun mayar da DNA zuwa ƙofofin dabaru: mataki zuwa ga kwamfutocin sinadarai

Asalin sinadari ko “iri” shine DNA fold (DNA origami) - nanotube mai tsayi 150 nm da diamita 20 nm. Tsarin “iri” ya kasance kusan baya canzawa ba tare da la’akari da algorithm ɗin da za a ƙidaya ba. Gefen “iri” an kafa shi ta yadda a ƙarshensa taron jerin DNA ya fara. An san ci gaban DNA ɗin ana haɗa shi daga jeri waɗanda suka dace da jerin abubuwan da aka tsara a cikin tsarin kwayoyin halitta da tsarin sinadarai, kuma ba da gangan ba. Tun da kewayen "iri" yana wakiltar ƙofofi shida na sharadi, inda kowace kofa ke da bayanai guda biyu da nau'i biyu, ci gaban DNA ya fara yin biyayya ga ma'anar da aka ba da (algorithm) wanda, kamar yadda aka ambata a sama, yana wakilta ta. da aka ba da jerin DNA na asali 355 waɗanda aka sanya a cikin zaɓin mafita.

A lokacin gwaje-gwajen, masana kimiyya sun nuna yiwuwar aiwatar da algorithms 21, ciki har da ƙidaya daga 0 zuwa 63, zabar jagora, ƙayyade rarraba ta uku da sauransu, kodayake duk abin da ba'a iyakance ga waɗannan algorithms ba. Tsarin lissafin yana ci gaba mataki-mataki, yayin da ɗigon DNA ke girma akan duk abubuwan guda shida na "iri". Wannan tsari na iya ɗaukar daga ɗaya zuwa kwana biyu. Yin "iri" yana ɗaukar ɗan lokaci kaɗan - daga sa'a ɗaya zuwa biyu. Za a iya ganin sakamakon lissafin da idanunku a ƙarƙashin na'urar microscope. Bututun yana buɗewa a cikin tef, kuma akan tef ɗin, a wuraren kowane ƙimar “1” akan jerin DNA, ana haɗe kwayoyin sunadaran da ake gani a ƙarƙashin na'urar hangen nesa. Ba a iya ganin sifili ta na'ura mai ma'ana.

Masana kimiyya sun mayar da DNA zuwa ƙofofin dabaru: mataki zuwa ga kwamfutocin sinadarai

Tabbas, a cikin tsarin da aka gabatar, fasahar ta yi nisa daga yin cikakken ƙididdiga. Ya zuwa yanzu yana kama da karatun tef daga teletype, wanda aka shimfiɗa sama da kwanaki biyu. Koyaya, fasahar tana aiki kuma tana barin ɗaki mai yawa don haɓakawa. Ya bayyana a fili ta wace hanya za mu iya motsawa, da abin da ya kamata a yi don kusantar da kwamfutocin sinadarai.




source: 3dnews.ru

Add a comment