Masana kimiyya sun ƙirƙiri pixel sau miliyan ƙasa da na wayoyin zamani na zamani

A ranar Juma'a, ƙungiyar masana kimiyyar Burtaniya daga Jami'ar Cambridge wanda aka buga a mujallar Kimiyya Ci gaban labarin tare da labari game da ci gaban fasaha mai ban sha'awa don samar da allon fuska mara tsada na kusan marasa iyaka. Kada ku ruɗe da ambaton Juma'a da kuma kalmar da masana kimiyyar Burtaniya suka kafa a gaba. Komai gaskiya ne kuma mai tsanani. Binciken ya dogara ne akan bincike da kuma amfani da abubuwan da aka daɗe da sanin su plasmons a cikin tsarin abubuwan mamaki na zahiri na plasmonics. A takaice, plasmons gizagizai ne na electrons a saman wani abu. Suna da ƙayyadaddun kaddarorin gama gari kuma, dangane da abubuwa da yawa, suna iya fitar da haske a cikin kewayon da ake iya gani tare da tsayin daka (launi).

Masana kimiyya sun ƙirƙiri pixel sau miliyan ƙasa da na wayoyin zamani na zamani

Masana kimiyya daga Cambridge sun ƙera fasaha don yawan samar da allo na tushen plasmon. An lulluɓe mafi ƙanƙanta na gwal da wata roba mai ɗaukar hoto mai suna polyaniline kuma an yayyafa su daidai gwargwado a saman wani filastik da aka lulluɓe da murfin madubi a baya. Kowane granule na zinariya a saman shine tushen ƙaramin pixel, wanda girmansa ya ninka sau miliyan kaɗan fiye da na wayoyin zamani. Fasahar tana da sauqi sosai don samar da yawa, wanda shine abin da masu haɓakawa suka nace. Irin waɗannan allon, tare da biliyoyin pixels a kowace mita, ana iya samar da su a cikin tef mai ci gaba da sauri. Muna magana ne game da samar da m nuni a zahiri girman bangon ginin bene mai yawa.

Hasken da ke faɗowa akan irin wannan allon yana makale tsakanin nau'ikan nanoparticles na zinare mai rufi. Rufin filastik mai ɗaukar nauyi, ƙarƙashin rinjayar ƙarfin lantarki, yana canza kaddarorin sinadarai ta wata hanya kuma yana haifar da canji a cikin tsayin tsayin haske mai haske a cikin bakan mai faɗi (tsawon tsayin na iya raguwa zuwa 100 nm ko ƙasa da haka). pixel ya fara haskakawa a cikin launi da aka ba da kuma, abin da ke da mahimmanci, wannan jihar yana da ban tsoro, wanda baya buƙatar iko don kula da launi da aka zaɓa.

Masana kimiyya sun ƙirƙiri pixel sau miliyan ƙasa da na wayoyin zamani na zamani

Hasashen irin wannan fuska yana da girma - daga bayanai zuwa kamanni. Mafi girman ƙuduri zai ba ku damar ɓoye mayaƙin har ma a wuraren buɗewa, kuma aikace-aikacen a cikin gine-gine zai buɗe hanyar zuwa sabbin hanyoyin warwarewa. Nuni don kayan lantarki kuma za su sami haɓaka. Za a iya karanta su a fili a cikin hasken rana mai haske kuma ba za su kasance mafi girman magudanar wutar lantarki ba. Amma har yanzu akwai sauran rina a kaba, ingantawa da haɓaka fasahar. Musamman ma, ƙungiyar masana kimiyya sun fara aiki don faɗaɗa nau'in launi na nuni bisa ga fasahar da aka gabatar. Ana iya samun ƙarin cikakkun bayanai game da ci gaban a ciki labarin a cikin Ci gaban Kimiyya. Ba a buƙatar rajista don karanta shi (a Turanci).



source: 3dnews.ru

Add a comment