Gyara ƙetare GPL a cikin ɗakin karatu na mimemagic yana haifar da haɗari a Ruby akan Rails

Marubucin shahararren ɗakin karatu na Ruby mimemagic, wanda ke da abubuwan saukarwa sama da miliyan 100, an tilasta masa canza lasisinsa daga MIT zuwa GPLv2 saboda gano cin zarafin lasisin GPLv2 a cikin aikin. RubyGems sun riƙe nau'ikan 0.3.6 da 0.4.0 kawai, waɗanda aka jigilar su ƙarƙashin GPL, kuma an cire duk tsoffin abubuwan da aka ba da lasisi na MIT. Bugu da ƙari, an dakatar da ci gaban mimemagic, kuma an canza wurin ajiyar GitHub zuwa jihar da aka adana.

Waɗannan ayyukan sun haifar da ikon gina ayyukan da ke amfani da mimemagic azaman abin dogaro kuma ana rarraba su ƙarƙashin lasisi waɗanda ba su dace da GPLv2 ba. Lokacin amfani da sabon sigar mimemagic, masu haɓaka wasu ayyukan, gami da na mallakar mallaka (lasisi na MIT yana ba da damar irin wannan amfani), ana buƙatar sake lasisin lambar su a ƙarƙashin GPL. Matsalar ta tsananta saboda kasancewar tsofaffin nau'ikan da ke ƙarƙashin lasisin MIT ba su da samuwa daga RubyGems.org. Idan ba a kunna caching na fakiti akan uwar garken ginin ba, ƙoƙarin gina ayyuka tare da nau'ikan mimemagic na baya zai gaza.

Hakanan an buga tsarin Ruby akan Rails, wanda ke ɗaukar nauyi a tsakanin abubuwan dogaronsa. Ruby on Rails yana da lasisi ƙarƙashin lasisin MIT kuma ba zai iya haɗawa da abubuwan GPLed ba. Matsalar ta zama duniya a cikin yanayi - idan canjin ya shafi fakiti 172 kai tsaye, to, la'akari da abin dogara, fiye da 577 wuraren ajiya sun shafi.

Cin zarafin lasisin GPL a cikin aikin mimemagic yana da alaƙa da isar da fayil ɗin freedesktop.org.xml a cikin lambar, wanda shine kwafin bayanan nau'in MIME daga ɗakin karatu-mime-info. Ana rarraba ƙayyadadden fayil ɗin ƙarƙashin lasisin GPLv2, kuma ɗakin karatu na-mime-info kanta yana da lasisi ƙarƙashin lasisin ISC, mai dacewa da GPL. Ana rarraba lambar tushe ta mimemagic ƙarƙashin lasisin MIT da rarraba abubuwan da aka haɗa ƙarƙashin lasisin GPLv2 yana buƙatar rarraba samfurin da aka samu ƙarƙashin lasisin mai yarda da GPLv2. Mai kula da raba-mime-info ya lura da wannan kuma marubucin mimemagic ya yarda da buƙatun canza lasisi.

Maganin zai kasance don rarraba fayil ɗin XML akan tashi, ba tare da samar da freedesktop.org.xml a matsayin wani ɓangare na ɗakin karatu ba, amma mai kula da mimemagic ya daskarar da ma'ajin aikin, don haka wani zai yi gaggawar yin wannan aikin. Zai yiwu cewa idan marubucin mimemagic ba ya so ya mayar da aikinsa zuwa aiki (ya ƙi ya zuwa yanzu), zai zama dole don ƙirƙirar cokali mai yatsa na mimemagic kuma ya maye gurbin dogara a duk ayyukan da suka danganci. Canjin ayyukan tushen mimemagic zuwa ɗakin karatu na libmagic kuma ana ɗaukarsa azaman zaɓi.

source: budenet.ru

Add a comment