An katange "takardar kasa" da ake aiwatarwa a Kazakhstan a cikin Firefox, Chrome da Safari

Google, Mozilla и apple ya sanar da sanyawa "takardar shaidar amincin ƙasa» zuwa lissafin soke takardar shedar. Yin amfani da wannan tushen takardar shaidar yanzu zai haifar da gargaɗin tsaro a Firefox, Chrome/Chromium, da Safari, da samfuran da aka samo asali bisa lambar su.

Bari mu tuna cewa a watan Yuli a Kazakhstan akwai an yi ƙoƙari shigar da ikon gwamnati a kan amintattun zirga-zirgar ababen hawa zuwa wuraren ketare a ƙarƙashin hujjar kare masu amfani. An umurci masu biyan kuɗi na manyan masu samarwa da yawa da su sanya takaddun tushe na musamman akan kwamfutocin su, wanda zai ba masu samarwa damar sutse zirga-zirgar ɓoyayyiyar ɓoyayyiyar hanyar shiga cikin HTTPS.

A lokaci guda kuma akwai gyarawa ƙoƙarin yin amfani da wannan takardar shaidar a aikace don ɓarna zirga-zirgar ababen hawa zuwa Google, Facebook, Odnoklassniki, VKontakte, Twitter, YouTube da sauran albarkatu. Lokacin da aka kafa haɗin TLS, ainihin takaddun shaida na wurin da aka yi niyya an maye gurbinsu da sabuwar takardar shedar da aka samar akan tashi, wanda mai binciken ya yi masa alama amintacce idan mai amfani ya ƙara “takardar tsaron ƙasa” a cikin kantin sayar da takaddun shaida. , Tunda takardar shaidar da aka haɗa ta hanyar sarkar amincewa da "takardar tsaron ƙasa". Ba tare da shigar da wannan takardar shaidar ba, ba zai yiwu a kafa amintacciyar hanyar haɗi tare da rukunin yanar gizon da aka ambata ba tare da amfani da ƙarin kayan aiki kamar Tor ko VPN ba.

Yunkurin farko na leken asiri kan amintattun hanyoyin sadarwa a Kazakhstan an yi shi ne a cikin 2015, lokacin da gwamnatin Kazakhstan. gwada tabbatar da cewa tushen takaddun shaida na ikon tabbatarwa yana kunshe a cikin kantin sayar da takaddun shaida na Mozilla. Binciken ya nuna aniyar yin amfani da wannan satifiket don leken asirin masu amfani kuma an ƙi aikace-aikacen. Bayan shekara guda a Kazakhstan akwai
karba gyare-gyare ga Dokar "Akan Sadarwar Sadarwa", yana buƙatar shigar da takaddun shaida ta masu amfani da kansu, amma a aikace, aiwatar da wannan takardar shaidar ya fara ne kawai a tsakiyar watan Yuli 2019.

Makonni biyu da suka gabata, ƙaddamar da “takardar tsaron ƙasa” ya kasance soke tare da bayanin cewa wannan yana gwada fasahar ne kawai. An umurci masu ba da izini da su daina sanya takaddun shaida ga masu amfani da su, amma a cikin makonni biyu da aiwatarwa, yawancin masu amfani da Kazakhstan sun riga sun shigar da takardar shaidar, don haka yuwuwar hana zirga-zirgar ababen hawa ba ta ɓace ba. Tare da raguwar aikin, haɗarin maɓallan ɓoyewa da ke da alaƙa da “takardar tsaro ta ƙasa” faɗowa cikin wasu hannaye sakamakon zubewar bayanai ya ƙaru (takaddar da aka samar tana aiki har zuwa 2024).

Takaddun shaida da aka sanya wanda ba za a iya ƙin yarda da shi ya saba wa tsarin tabbatar da cibiyoyin ba da takardar shaida, tun da hukumar da ta samar da wannan takardar shaidar ba ta gudanar da bincike na tsaro ba, ba ta yarda da buƙatun cibiyoyin ba da takaddun shaida ba kuma ba ta wajabta bin ƙa'idodin da aka kafa, watau. zai iya ba da takaddun shaida ga kowane rukunin yanar gizo ga kowane mai amfani a ƙarƙashin kowane dalili.
Mozilla ta yi imanin cewa irin wannan aikin yana lalata amincin mai amfani kuma ya saba wa ka'ida ta hudu Mozilla Manifesto, wanda ke ɗaukar tsaro da keɓantawa a matsayin mahimman abubuwan.

source: budenet.ru

Add a comment