Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 “Hera”.

Ƙaddamar da saki rabawa Elementary OS 5.1 "Hera", an sanya shi azaman mai sauri, buɗewa, da mutunta sirri madadin Windows da macOS. Aikin yana mai da hankali kan ƙira mai inganci, da nufin ƙirƙirar tsarin mai sauƙin amfani wanda ke cinye ƙarancin albarkatu kuma yana ba da saurin farawa. Ana ba masu amfani da nasu yanayin tebur na Pantheon. Don lodawa shirya Hotunan iso mai bootable (1.47 GB) ana samun su don gine-ginen amd64 (lokacin da aka tashi daga shafi, don saukewa kyauta, dole ne ku shigar da 0 a cikin filin adadin gudummawa).

Lokacin haɓaka ainihin abubuwan haɗin OS na Elementary, GTK3, harshen Vala da tsarin na Granite ana amfani da su. Ana amfani da ci gaban aikin Ubuntu azaman tushen rarrabawa. A matakin fakiti da tallafi na ajiya, Elementary OS 5.1 ya dace da Ubuntu 18.04. Yanayin zane ya dogara ne akan harsashi na Pantheon, wanda ya haɗa abubuwa kamar mai sarrafa taga Gala (dangane da LibMutter), babban WingPanel, mai ƙaddamar da Slingshot, kwamitin kula da Switchboard, ƙaramin ɗawainiya. Plank (analan kwafin Docky da aka sake rubutawa a Vala) da kuma Pantheon Greeter zaman manajan (dangane da LightDM).

Yanayin ya haɗa da saitin aikace-aikacen da aka haɗa sosai cikin yanayi guda ɗaya waɗanda ke da mahimmanci don magance matsalolin mai amfani. Daga cikin aikace-aikacen, yawancin su ne abubuwan haɓaka na aikin, kamar su Pantheon Terminal emulator, Pantheon Files Manager, da editan rubutu. Tashi da mai kunna kiɗan Kiɗa (Amo). Aikin kuma yana haɓaka mai sarrafa hoto Pantheon Photos (cokali mai yatsa daga Shotwell) da abokin ciniki na imel Pantheon Mail (cokali mai yatsa daga Geary).

Mabuɗin sabbin abubuwa:

  • Shawarwari Sabuwar ƙira don allon shiga da mai adana allo yayin da allon ke kulle, wanda ke magance matsaloli lokacin aiki akan allo tare da girman girman pixel (HiDPI) kuma yana haɓaka haɓakawa.
    Allon shiga yanzu yana nunawa a sarari katunan masu amfani da ke wanzu, waɗanda nan take suna nuna suna, avatar da fuskar bangon waya ta tebur wanda mai amfani ya zaɓa don sauƙaƙe zaɓi. Don guje wa faɗuwa lokacin shigar da kalmar wucewa, ana nuna alamun Maɓallin Maɓalli mai aiki da Maɓallan Lambobi. Lokacin da aka kunna a cikin saitunan shiga baƙo, katin da ya dace don shiga ba tare da tantancewa yana nuna ba.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Kara sabuwar hanyar sadarwa ta farko wacce ke ba ku damar canza daidaitattun saitunan lokacin shiga da farko, ayyana ƙa'idodin sarrafa bayanan sirri, da shigar da shahararrun aikace-aikacen ɓangare na uku. Misali, mai amfani zai iya zaɓar don kunna ko kashe sabis na wuri, hasken dare, gogewa ta atomatik na fayilolin wucin gadi da abubuwan sharar gida.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • A cikin mai sarrafa aikace-aikacen AppCenter ginannen ciki goyan bayan fakiti na duniya a tsarin Flatpak. An ƙara ƙirar Sideload, wanda ke ba da ikon shigar da aikace-aikacen da ba su cikin ma'auni na daidaitaccen ma'auni kuma babu su a cikin AppCenter. Sideload yana ba da damar zazzage Flatpak daga kowane rukunin yanar gizo kuma shigar da shi ba tare da buƙatar yin magudi a cikin na'ura wasan bidiyo ba.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • AppCenter ya sami babban haɓaka ayyuka kuma ya tabbatar da cewa ana aiwatar da ayyuka a cikin layi ɗaya, wanda ya ba da izinin aiwatar da wasu ayyuka har sau 10 cikin sauri. Ƙirƙirar jerin shawarwarin aikace-aikace da loda babban allon an ƙara haɓaka sosai. An sabunta jerin aikace-aikacen ɓangare na uku da aka bayar don shigarwa. Ƙara ikon haɗa ma'ajiyar fakiti a cikin tsari
    Flatpak. A kan shafin bayanin fakitin, an sake fasalin tsarin kewayawa na hoton hoton (ban da dige-dige, ana ba da maɓallan gaba da baya) kuma an ƙara goyan bayan raye-rayen ɗaukar hoto.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    Lokacin duba bayanai game da aikace-aikacen, yanzu zaku iya zaɓar tushen shigarwa daban-daban, misali, zaku iya shigar da aikace-aikacen daga daidaitaccen ma'ajin ko shigar da sabon sigar daga Flatpak. A cikin yanayin da babu haɗin kai zuwa cibiyar sadarwar duniya, yanayin kallon layi na aikace-aikacen da aka shigar yanzu yana kunna ta atomatik, yana ba da damar cire shirye-shirye.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    AppCenter kuma ya ƙara sabbin nau'ikan app da warware batutuwa tare da tabbatar da imel, salon maɓalli, da ganuwa na abubuwan da ake da su.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Ingantattun aiwatar da tebur. Hoto-in-hoto taga yanzu yana bayyana a cikin ƙananan kusurwar dama na allon ta tsohuwa. An sauƙaƙa abin dubawa don ƙirƙirar hotunan kariyar kwamfuta. An ƙara maɓalli zuwa menu na mahallin aikace-aikacen don buɗe bayani game da shirin a cikin manajan shigar da aikace-aikacen. An haɗu da ƙirar sanarwar sanarwar tsarin. Ƙara goyan bayan gungurawa zuwa alamar Kulawar Sauti don canza ƙarar makirufo da hankali. An canza ƙirar mai nuna alama tare da kwanan wata da lokaci; ana nuna abubuwan da aka tsara akan kalandar da aka sauke (alama da ɗigo). Ƙarin alamu game da samuwa ga gajerun hanyoyin madannai zuwa alamar sarrafa zaman.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • A cikin salon zane mai duhu, maimakon inuwa mai sanyi na launin toka, ana amfani da launi mai tsaka tsaki. Ƙara bambanci na abubuwa a cikin duhu salon. Wasu maɓalli da alamun ci gaban aiki sun zama mafi dabara. Gumakan tsarin da aka sabunta.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Lokacin gungurawa, an aiwatar da tasirin ɓarna saman iyakoki na sama da ƙasa na lissafin a cikin maganganun da aka saukar.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • An faɗaɗa mahaɗin don saita sigogin tsarin sosai. An gabatar da sabon hanyar sadarwa don sarrafa na'urorin sauti na waje, yana ba ku damar zaɓar na'urar da ake so da sauri don fitar da sauti daga jerin da aka tsara. Hakanan an inganta yanayin keɓance sauti don faɗakarwa daban-daban.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • An inganta masu daidaita linzamin kwamfuta da faifan taɓawa, saituna waɗanda yanzu an haɗa su zuwa sassa dangane da ɗabi'a (dannawa da matsayi) da ƙayyadaddun kayan masarufi (mouse da touchpad). Ƙara wani zaɓi don watsi da faifan taɓawa lokacin da aka haɗa linzamin kwamfuta, da warware matsaloli tare da saita maɓallin linzamin kwamfuta na tsakiya danna sigogi.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    An ƙara sabon shafin "Bayyana" a cikin saitunan tebur, wanda ya haɗa saitunan don girman font, bayyananniyar panel da motsin buɗe taga.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    An canza ƙira don canza sigogin allo. An gabatar da sababbin zaɓuɓɓuka don saita ƙimar sabunta allo da ƙarin madaidaitan abubuwan ƙima. An sake yin aikin motsi, ƙulla da daidaita wuraren da ake iya gani don fuska daban-daban.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Ingantacciyar hanyar saitin Bluetooth. Amincin wakili don haɗawa da na'urorin Bluetooth da saita matakin amana a cikin yanayin da na'urar ke buƙatar shigar da lambar PIN ko kalmar sirri ta inganta.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    Sabunta ƙirar kwanan wata da saitunan lokaci. Ƙara aikin don zaɓar yankin lokaci ta atomatik. An sake fasalin keɓancewar zabar fakitin yare da saita wuri. An matsar da saitin sabon harshe zuwa magana ta daban.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    An sake fasalta saitunan VPN da na'urorin hanyar shiga mara waya, yanzu ana aiwatar da su ta hanyar shafuka maimakon maganganu daban-daban.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

    An canza ƙirar mai daidaitawa, wanda ya ƙunshi saitunan da ke da alaƙa da sirri da tsaro. Sashin da ke da saituna don tsaftacewa ta atomatik na fayilolin wucin gadi da kuma juzu'in sake yin fa'ida yana haɗe tare da sashin da ya dace na fara dubawa ta farko. An ƙara wani zaɓi zuwa sashin sarrafa wutar lantarki don nuna maganganun tabbatarwa lokacin da kake danna maɓallin wuta.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • A cikin menu na aikace-aikacen, an faɗaɗa ƙarfin tsarin bincike, wanda yanzu yana ba ku damar bincika daidaitattun saitunan.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • An sabunta ƙirar mai tsara kalanda, wanda a cikinsa aka inganta maganganun gudanarwa na taron, an faɗaɗa amfani da palette mai launi, kuma an ƙara goyan bayan kewayawa na madannai.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • A cikin mai sarrafa hoto, akwatunan maganganu an sabunta su kuma an aiwatar da bangon “checkerboard” don haskaka wuraren hotuna masu bayyanawa. Ka'idar kamara ta faɗaɗa tallafin kayan masarufi, ingantaccen aiki, da haɓaka dacewa tare da wasu shahararrun kwamfyutoci.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Mai kunna kiɗan ya faɗaɗa ikon rarraba abun ciki a cikin yanayin kallo daban-daban (album, jeri, ginshiƙai). Sauƙaƙe sarrafa madannai. Ingantaccen aiki tare da lissafin waƙa da jerin gwano. Ƙara tallafi don fayiloli a cikin tsarin s3m.
    An inganta ingancin haɗin yanar gizo akan allon HiDPI.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Mai kunna bidiyo yanzu yana da fasalin da ke ƙirƙirar layi ta atomatik don kunna shirye-shiryen lokacin kallon wasan kwaikwayo na TV. Ingantattun sarrafa madanni. Ƙara maɓalli daban don share layin sake kunnawa.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Mai sarrafa fayil ya ƙara goyon baya don samun dama ga ma'ajiyar girgije da ayyuka don aiki tare da fayil. Ana yin hulɗa tare da ajiyar waje ta amfani da plugins dangane da API, wanda kuma aka shirya don ƙarawa zuwa daidaitaccen mai sarrafa fayil na GNOME.
    Don sauƙaƙa samun dama ga binciken, an ƙara wani gunki daban da ikon aika jumlar bincike ta cikin filin shigar da hanyar fayil lokacin da ke cikin kundin adireshin gida, kama da bincike ta mashigin adireshi a cikin masu bincike. Sakamakon bincike yanzu ana nuna su a cikin ƙaramin tsari kuma ana iya nunawa ba tare da hotunan ɗan yatsa ba. An inganta tsarin tattara fayiloli ta amfani da alamun launi sosai.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • Editan lambar yana ba ku damar nuna maɓallan zafi a cikin tukwici na kayan aiki. Ƙara aikin don canza rassan a Git. Ƙungiyar hagu tana ba da nunin ɓoyayyun fayilolin da ba na rubutu ba da ke cikin ma'ajiyar Git. Ingantattun ajiyar atomatik da ayyukan dawo da fayil.

    Sakin kayan rarrabawar Elementary OS 5.1 "Hera".

  • An daidaita bayanan fakitin tare da Ubuntu 18.04.3. Tarin hoto da aka sabunta (Mesa 18.2.8) da direbobin bidiyo don kwakwalwan kwamfuta na Intel, AMD da NVIDIA. Godiya ga sauyawa zuwa Linux kernel 5.0, tallafin kayan aiki an faɗaɗa (sakin da aka gabata wanda aka aika tare da kernel 4.15).

source: budenet.ru

Add a comment