Sakin mafi ƙarancin rarraba Linux, yana ɗaukar kusan 10 MB

aka buga Disamba saki na rarraba Ƙananan Linux Live, hoton iso mai bootable wanda zai ɗauki MB 10 kacal. Yana buƙatar 256MB RAM don taya. Asalin ginin ya haɗa da kernel Linux kawai, Glibc da saitin kayan aikin Busybox. Rarrabawa yana ba ku damar faɗaɗa ƙananan yanayi don dacewa da bukatun ku ta amfani da saitin rubutun da aikin ke bayarwa. An ƙirƙiri cikawa bisa tsari mai sauƙi.

Don ƙirƙirar hoton boot ɗin ku, kawai zazzage tarihin tare da saitin rubutun da takamaiman abubuwan da aka gyara (1 MB), shigar da abubuwan dogaro da ake buƙata don taro (“apt install wget make gawk gcc bc bison flex xorriso libelf-dev libssl-dev”) , sun haɗa da ƙarin tsarin shirye-shirye a ciki fayil ɗin sanyi kuma fara ginin tare da rubutun build_minimal_linux_live.sh. Akwai kayan aiki na asali guda 35 waɗanda ke ba ku damar shigar da vim, ssh, openjdk, da sauransu.

В sabon saki

  • Sabunta Linux kernel 5.4.3, GNU C Library 2.30 da Busybox 1.31.1.
  • An aiwatar da ikon ƙirƙirar taro daga yanayin Ubuntu 18.04.3.
  • An ƙara saiti don ƙaddamar da injin kama-da-wane GraalVM, gami da JDK, Python, Ruby da Node.JS/JavaScript.
  • Haɗa daure tare da Adopt OpenJDK da Zulu, bambance-bambancen JDK daga aikin AdoptOpenJDK da Azul Systems. An cire gunkin Oracle JDK.
  • An ƙara saiti tare da harsunan Go da Python.
  • Ƙara goyon baya don ƙarin shigarwa na aikace-aikace a cikin yanayin da aka ɗora.
  • Ƙara meta-saitin don shigar da duk samuwan saiti.
  • An ƙara saiti tare da wasan vitetris.
  • An ƙara kit ɗin Sannu tare da jagora kan yadda ake ƙirƙirar kayan aikin ku.
  • An aiwatar da yanayin wasan bidiyo don QEMU, yana ba ku damar gudanar da Minimal Linux daga na'ura mai kwakwalwa a cikin na'ura mai mahimmanci ta QEMU (katin rarraba kuma ita ce. iya gudu a cikin browser ta amfani da JavaScript emulator).

Sakin mafi ƙarancin rarraba Linux, yana ɗaukar kusan 10 MB

source: budenet.ru

Add a comment