Sakin rarraba NixOS 19.09 ta amfani da mai sarrafa fakitin Nix

Ƙaddamar da saki rabawa Nix OS 19.09tushen kunshin sarrafa nix da kuma samar da adadin abubuwan ci gabanta waɗanda ke sauƙaƙe saiti da kiyaye tsarin. Misali, NixOS yana amfani da fayil ɗin saitin tsarin guda ɗaya (configuration.nix), yana ba da damar saurin jujjuya sabuntawa, yana goyan bayan sauyawa tsakanin jihohin tsarin daban-daban, yana goyan bayan shigar da fakiti guda ɗaya ta masu amfani da ɗaiɗai (ana sanya fakitin a cikin kundin gida). ), kuma yana ba da damar shigarwa na lokaci guda na nau'ikan shirin iri ɗaya, an tabbatar da yiwuwar majalissar da za a iya sake bugawa. Cikakken girman hoton shigarwa tare da KDE - 1.3 GB, gajeriyar sigar wasan bidiyo - 560 MB.

Main sababbin abubuwa:

  • An kunna ƙaddamar da mai sakawa a ƙarƙashin mai amfani mara gata
    nixos maimakon tushen (don samun haƙƙin tushen, yi amfani da sudo -i ba tare da kalmar sirri ba);

  • An sabunta tebur na Xfce zuwa reshe 4.14;
  • An sabunta kunshin PHP zuwa reshe 7.3. An daina goyan bayan reshen PHP 7.1;
  • Tsarin sarrafa tebur na GNOME 3 yana ba da damar kunna / kashe ayyuka, aikace-aikace da ƙarin fakiti kamar wasanni. Yanayin GNOME 3 da aka shigar yana kusa da yiwuwar rarraba asali. Shigar da aikace-aikacen accerciser, editan dconf, juyin halitta,
    gnome-takardun
    gnome-nettool
    gnome-power-manager,
    gnome-todo
    gnome-tweaks,
    gnome - amfani
    gucharmap,
    nautilus-sendto da vinagre. Kunshe cikin ainihin kunshin
    cuku, geary, gnome-color-manager da orca. Ana kunna sabis ɗin sabis.avahi.enable;

  • Sabbin sigogin sassan rarrabawa, gami da
    tsarin 242;

  • Ƙara sabis na matsayin dwm da hardware.printers module;
  • An dakatar da tallafin Python 2.

Lokacin amfani da Nix, ana shigar da fakiti a cikin wani bishiyar adireshi daban /nix/store ko ƙaramin directory a cikin kundin adireshin mai amfani. Misali, an shigar da kunshin azaman /nix/store/f3a4...8a143-firefox-69.0.2/, inda “f3a4...” shine madaidaicin fakitin fakitin da aka yi amfani da shi don sa ido kan dogaro. An tsara fakitin azaman kwantena masu ɗauke da abubuwan da ake buƙata don aikace-aikacen aiki.

Yana yiwuwa a ƙayyade abin dogaro tsakanin fakiti, kuma don bincika kasancewar abubuwan dogaro da aka riga aka shigar, ana amfani da hashes mai gano ganowa a cikin jagorar fakitin da aka shigar. Yana yiwuwa ko dai zazzage fakitin binary ɗin da aka yi shirye-shiryen daga ma'ajiyar (lokacin shigar da sabuntawa zuwa fakitin binary, ana sauke canje-canjen delta kawai), ko gina daga lambar tushe tare da duk abin dogaro. Ana gabatar da tarin fakiti a cikin ma'ajiya ta musamman Nixpkgs.

source: budenet.ru

Add a comment