Sakin rarraba NixOS 22.11 ta amfani da mai sarrafa fakitin Nix

Sakin kayan aikin rarraba NixOS 22.11 ya faru, dangane da mai sarrafa kunshin Nix da kuma samar da ci gaba mai yawa na mallakar mallaka wanda ke sauƙaƙe tsarin tsarin da kiyayewa. Misali, a cikin NixOS, duk tsarin tsarin yana faruwa ta hanyar fayil ɗin daidaitawar tsarin guda ɗaya (configuration.nix), yana ba da ikon yin saurin jujjuya tsarin zuwa sigar da ta gabata ta daidaitawa, akwai tallafi don canzawa tsakanin jihohin tsarin daban-daban, Ana tallafawa shigarwa na fakitin mutum ɗaya ta hanyar masu amfani guda ɗaya, yana yiwuwa a yi amfani da nau'ikan nau'ikan da yawa a lokaci guda shirin ɗaya, ana samar da ginin da za a iya maimaitawa. Girman cikakken hoton shigarwa tare da KDE shine 1.7 GB, GNOME shine 2.2 GB, kuma sigar wasan bidiyo da aka rage shine 827 MB.

Lokacin amfani da Nix, ana adana sakamakon fakitin gini a cikin wani yanki na daban a /nix/store. Misali, bayan gini, ana iya rubuta fakitin firefox zuwa /nix/store/1onlv2pc3ez4n5nskg7ew7twcfd0c5ce5ec5d4-firefox-107.0.1/, inda “1onlv2pc3ez4n5nskg7ew7twcfd0c5ce isencies5ec5d. Shigar da kunshin yana nufin haɗa shi ko zazzage wanda aka riga aka haɗa (idan har an riga an haɗa shi akan Hydra, sabis ɗin gina aikin NixOS), da kuma ƙirƙirar kundin adireshi tare da alamomin alamomi zuwa duk fakiti a cikin tsarin ko bayanan mai amfani, kuma sannan ƙara wannan directory zuwa jerin PATH. Ana amfani da irin wannan hanyar a cikin mai sarrafa kunshin GNU Guix, wanda ya dogara da ci gaban Nix. An gabatar da tarin fakitin a cikin ma'ajiyar nixpkgs na musamman.

Manyan sabbin abubuwa:

  • An ƙara fakiti 16678, an cire fakiti 2812, an sabunta fakiti 14680. Sabbin fakitin da aka sabunta, gami da GNOME 43, KDE Plasma 5.26, Cinnamo 5.4, OpenSSL 3, PHP 8.1, Perl 5.36, Python 3.10.
  • An sabunta manajan kunshin Nix zuwa sigar 2.11.
  • An ƙara sabbin ayyuka 40, gami da dragonflydb, expressvpn, kayan aikin harshe, OpenRGB,
  • Ana amfani da Systemd-oomd don kula da ƙananan yanayin ƙwaƙwalwar ajiya.
  • An canza algorithm don hashing kalmomin shiga zuwa sha512crypt a cikin aiwatar da libxcrypt. Taimako don hashing algorithms da aka yi alama kamar yadda libxcrypt ba a amince da shi ba za a dakatar da shi a cikin sakin 23.05.
  • An canza ƙirƙira daftarin aiki zuwa amfani da alamar alama.
  • Taimakawa ga gine-ginen aarch64-linux an haɗa su a cikin manyan tashoshin ginawa nixos-22.11 da nixos-22.11-kananan. Ana ba da hotunan ISO don Aarch64.
  • A matsayin maye gurbin nscd (sunan cache daemon), nsncd an gabatar da shi, wanda za a kunna ta tsohuwa a cikin NixOS 23.05.
  • Ƙara wani zaɓi hardware.nvidia.open don amfani da buɗaɗɗen direban kernel daga NVIDIA.

source: budenet.ru

Add a comment