Sakin OpenBSD 6.9

An gabatar da sigar giciye na kyauta mai kama da UNIX OpenBSD 6.9. An lura cewa wannan shi ne karo na 50 da aka fitar da aikin, wanda zai cika shekaru 26 a bana. Theo de Raadt ne ya kafa aikin OpenBSD a cikin 1995 bayan rikici da masu haɓaka NetBSD, sakamakon haka an hana Theo damar shiga ma'ajiyar NetBSD CVS. Bayan wannan, Theo de Raadt da gungun mutane masu ra'ayi sun kirkiro sabon tsarin aiki na budewa bisa tushen bishiyar NetBSD, babban burin ci gaba wanda shine ɗaukar hoto (ana tallafawa dandamali na kayan masarufi 13), daidaitawa, daidaitaccen aiki, tsaro mai aiki. da hadedde kayan aikin sirri. Cikakken hoton ISO na tsarin tushen OpenBSD 6.9 shine 544 MB.

Baya ga tsarin aiki da kansa, aikin OpenBSD sananne ne don abubuwan da aka haɗa, waɗanda suka zama tartsatsi a cikin sauran tsarin kuma sun tabbatar da kansu a matsayin ɗayan mafi aminci da ingantaccen mafita. Daga cikin su: LibreSSL (cokali mai yatsu na OpenSSL), OpenSSH, PF fakiti tace, OpenBGPD da OpenOSPFD routing daemons, OpenNTPD NTP uwar garken, OpenSMTPD mail uwar garken, rubutu m multiplexer (mai kama da allon GNU) tmux, gano daemon tare da aiwatar da yarjejeniya ta IDENT, madadin BSDL. GNU groff kunshin - mandoc, yarjejeniya don tsara tsarin masu haƙuri da kuskure CARP (Ka'idar Redundancy Address), uwar garken http mai nauyi, mai amfani da aiki tare na fayil na OpenRSYNC.

Babban haɓakawa:

  • Direban softraid ya ƙara yanayin RAID1C tare da aiwatar da software RAID1 tare da ɓoye bayanan.
  • Sabbin matakai guda biyu sun haɗa - dhcpleased da resolvd, waɗanda ke aiki tare tare da slaacd da cirewa don saita mu'amalar cibiyar sadarwa ta atomatik da warware sunaye a cikin DNS. dhcpleased yana aiwatar da DHCP don samun adiresoshin IP, kuma reslvd yana sarrafa abubuwan da ke cikin resolv.conf dangane da bayanan sabar da aka samu daga dhcpleased, slaacd, da direbobi kamar umb.
  • Ƙara goyon baya na farko don na'urorin Apple tare da M1 processor. Wannan ya haɗa da sanin ƙimar Apple Icestorm/Firestorm arm64 da ƙarin tallafi don kwakwalwan kwamfuta mara waya ta BCM4378 da aka yi amfani da su a cikin Apple M1 SoC.
  • Ingantaccen tallafi don dandamali na powerpc64, wanda aka haɓaka don tsarin 64-bit dangane da na'urori masu sarrafawa na POWER8 da POWER9. Idan aka kwatanta da sakin da ya gabata don powerpc64, an aiwatar da tallafi don tsarin kariya na RETGUARD, an ƙara direban astfb don Aspeed BMC framebuffer, matsaloli tare da aikin radeondrm da direbobi amdgpu akan tsarin tare da AMD GPUs an warware su, An ƙara ƙarfin taya na cibiyar sadarwa zuwa majalissar kwaya don faifan rago, an ƙara tallafi don yanayin CPU POWER9 ceton makamashi, ƙarin tallafi don keɓancewar da aka samar yayin ayyukan iyo, aiwatar da tallafin IPMI don tsarin PowerNV.
  • Don dandamali na ARM64, an ba da tallafi ga Cortex-A78AE, Cortex-X1 da Neoverse V1 CPUs, kwafin da aka inganta ARM64, an aiwatar da zaɓuɓɓukan kiran kwafi da kwafi, an ƙara direban cryptox don tallafawa kari na ARMv8 crypto, haka kuma direban smmu don RM System MMU tare da goyan bayan Shafin Tsaro. Ingantattun tallafi don Rasberi Pi, Rock Pi N10, NanoPi da na'urorin Pinebook Pro.
  • An ƙara madaidaicin sysctl kern.video.record zuwa direban bidiyo, wanda, ta hanyar kwatankwacin kern.audio.record, yana sarrafa ko fitar da hoto mara komai lokacin ƙoƙarin ɗaukar bidiyo (don kunna ɗaukar hoto, kuna buƙatar canza ƙimar. ku 1). Ana ba da izinin matakai don buɗe na'urar bidiyo sau da yawa (yana magance matsaloli tare da amfani da kyamarar gidan yanar gizo a Firefox da BigBlueButton).
  • Ƙara maki don malloc da kira kyauta, ba da damar dt da btrace su bibiyar ayyukan da ke da alaƙa da rabon ƙwaƙwalwar ajiya. Ƙara zaɓi na '-n' don btrace don tantance shirin ba tare da yin wani aiki ba.
  • Ingantattun tallafi don tsarin multiprocessor (SMP). An cire aiwatar da soket ɗin UNIX daga toshewar kernel gabaɗaya, an ƙara mutex na gama gari don jerin ayyuka tare da msgbuf, an canza kiran uvm_pagealloc zuwa nau'in mp-safe, kuma an kuɓutar da kiran getppid da sendsyslog daga toshewa.
  • Matsalolin da aka gyara a cikin abubuwan haɗin DRM (Direct Rendering Manager), gami da ƙayyadaddun hadarurruka a cikin direban radeondrm akan tsarin Powerbook5/6 da RV350, ingantaccen tallafi ga DRI3 a cikin amdgpu da ati direbobi, kuma don dacewa da Linux, an ƙirƙiri na'urori a cikin / dev /dri/ directory .
  • An sami ingantuwa ga mai ɗaukar nauyi na VMM. Ƙarshen baya don sarrafa injunan kama-da-wane na vmd yanzu yana goyan bayan loda faifan RAM da aka matsa.
  • An inganta tsarin tsarin sauti. Yana ba da damar keɓance na'urorin mai jiwuwa na sndio don sake kunnawa kawai da rikodi kawai. sndiod yana amfani da oda na takwas mai ƙarancin wucewa mai ƙarancin wucewa (FIR) don kawar da hayaniya saboda lallacewa yayin sake yin samfuri. Ta hanyar tsoho, aikin rage ƙarar ta atomatik lokacin da sabon shirin ya fara kunnawa (autovolume) yana kashe, an saita ƙimar tsoho zuwa matakin ƙarar 127. Haɗa sauti daga madadin na'urori waɗanda suka bambanta a matakin aikin da ke goyan bayan sndiod shine yarda.
  • Ginawa da shigar da LLDB debugger an kunna ta ta tsohuwa.
  • An ƙara goyon baya ga mai kula da logger zuwa rcctl, rc.sbr da rc.d, wanda ke ba da damar tsara abubuwan da aka fitar daga tsarin bayanan baya aika bayanai zuwa stdout/stderr.
  • Don touchpads, yana yiwuwa a saita shimfidar maɓalli ta hanyar wsconsctl. wscons ya inganta sarrafa taɓawa lokaci guda.
  • Don na'urorin ARM64, yana yiwuwa a yi amfani da APM don samun bayanai kan yawan kuzari da cajin baturi. Ana amfani da kiran buɗewa don taƙaita hanyar apmd zuwa tsarin fayil.
  • Fadada tallafin kayan masarufi. Ƙara sababbin direbobi acpige (don sarrafa abubuwan ACPI kamar latsa maɓallin wuta), pchgpio (na masu kula da GPIO da aka samo akan Intel PCHs na zamani), ujoy (na masu kula da wasan), uhidpp (na Logitech HID ++ na'urorin). Ƙara goyon baya don AMD Vi da Intel VTD IOMMU kari don ware na'urorin PCI da toshe damar ƙwaƙwalwar ajiya ba daidai ba. Ƙara tallafi don kwamfutocin Lynloong LM9002/9003 da LM9013. An ƙara tallafin ACPI zuwa pcamux da direbobin imxiic.
  • Ingantattun tallafi don masu adaftar cibiyar sadarwa: mvpp (SFP + da 10G don Marvel Armada Ethernet), mvneta (1000base-x da 2500base-x), mvsw (Marvel SOHO switches), rge (Wake on LAN support), Netgear ProSecure UTM25. An ƙara tallafin RA (802.11n Tx Rate Adafta) don iw, iwn da direbobi mara waya ta athn. Tarin mara waya yana fasalta zaɓin atomatik na 11a/b/g/n/ac yayin amfani da hanyar sadarwa ta hanyar hanyar shiga.
  • Tarin hanyar sadarwa yana aiwatar da direban gidan yanar gizo (Virtual Ethernet Bridge). An aiwatar da goyan bayan yanayin sa ido, wanda fakitin da suka isa kan hanyar sadarwar yanar gizo ba a canza su zuwa tarin cibiyar sadarwa don aiki ba, amma ana iya amfani da hanyoyin nazarin zirga-zirga, kamar BPF, a kansu. An ƙara sabon nau'in musaya na cibiyar sadarwa - etherbridge. Yana yiwuwa (umarnin sourceaddr hanyar hanya) don sake fasalta tushen adireshin IP don shirye-shirye, ketare daidaitaccen zaɓin adireshi algorithm. An kunna haɓaka hanyoyin sadarwa ta atomatik lokacin da aka kunna yanayin daidaitawa ta atomatik (AUTOCONF4 da AUTOCONF6).
  • Mai sakawa yana ba da isar da hoton faifan ram ɗin da aka matsa (bsd.rd) akan duk dandamali waɗanda ke tallafawa irin wannan loda.
  • Aiwatar da fitarwa ta hanyar syslog na gargaɗi game da amfani da “%n” sauya tsarin kirtani a cikin bugawa.
  • The OpenBGPD routing daemon ya ƙara goyon baya ga Resource Public Key Infrastructure (RPKI) zuwa Router Protocol (RTR). Don nuna ainihin bayanai game da zaman RTR, an ƙara umarnin "bgpctl show rtr".
  • An sake fasalin lambar ospfd da ospf6d don haɗa su tare da sauran daemons masu motsi da sauƙaƙe kulawa. An kafa goyan bayan musaya na cibiyar sadarwa a cikin yanayin batu-zuwa.
  • Sabar HTTP da aka gina a ciki httpd tana aiwatar da sabon zaɓin "wuri (aka samo | ba a same shi ba)" don bincika wanzuwar albarkatu.
  • An ƙara goyan bayan ka'idar RRDP (The RPKI Repository Delta Protocol, RFC 8182) zuwa mai amfani da abokin ciniki na rpki. An aiwatar da ikon tantance URI fiye da ɗaya a cikin fayil ɗin TAL.
  • Kayan aikin tono yana goyan bayan RFC 8914 (Kuskuren DNS Tsawaita) da RFC 8976 (ZONEMD).
  • Ƙara ikon tantance zaɓuɓɓuka a cikin hostname.if fayiloli zuwa dhclient ta amfani da layin "dhcp".
  • Snmpd daemon yana ba da cikakken goyon baya ga Trapv1 zuwa Trapv2 juyin (RFC 3584). An kara sabbin kalmomin da aka karanta, rubuta da sanarwa zuwa snmpd.conf. Mai amfani snmp yana goyan bayan kirga SMI.
  • Mai warwarewar DNS mai warwarewa yanzu yana goyan bayan DNS64 da karɓar haɗi ta tashar tashar TCP.
  • Mai amfani na ftp ya ƙara goyan baya don jujjuyawan turawa (RFC 7538) da ikon aika madaidaicin-In-Modified-Tun lokacin aika buƙatu akan HTTP/HTTPS.
  • Ƙara wani zaɓi na "-a" zuwa BuɗeSMTPD don aiwatar da tantancewa kafin aika saƙo. An canza kayan aikin ɓoyewa zuwa amfani da ɗakin karatu na libtls. Sauraro soket don TLS suna ba da ikon saita takaddun shaida da yawa dangane da sunan yankin (SNI).
  • LibreSSL ya ƙara goyan baya ga ka'idar DTLSv1.2. An aiwatar da ikon gina libtls kawai ('-enable-libtls-only') ba tare da libcrypto da libssl ba.
  • Fakitin BudeSSH da aka sabunta. Ana iya samun cikakken bayyani na haɓakawa anan: OpenSSH 8.5, OpenSSH 8.6.
  • Adadin tashar jiragen ruwa na gine-ginen AMD64 shine 11310, don aarch64 - 10943, don i386 - 10468. Daga cikin nau'ikan aikace-aikacen a cikin tashar jiragen ruwa: Xfce 4.16, Alamar 18.3.0, Chromium 90.0.4430.72mp.4.3.2g.8.4.0g.3.38eg. 1.16.2, GNOME 20.12.3, Go 4.4.3, KDE Aikace-aikace 10.0.1, Krita 7.0.5.2, LLVM/Clang 5.3.6, LibreOffice 10.5.9, Lua 88.0, MariaDB 78.10.0, da Firefox 78.10.0. , Thunderbird 12.16.1 , Node.js 8.0.3, PHP 3.5.10, Postfix 13.2, PostgreSQL 3.9.2, Python 3.0.1, Ruby 1.51.0, Rust XNUMX.

    Abubuwan da aka sabunta na ɓangare na uku sun haɗa tare da OpenBSD 6.9:

    • Xenocara graphics stack dangane da X.Org 7.7 tare da xserver 1.20.10 + faci, freetype 2.10.4, fontconfig 2.12.4, Mesa 20.0.8, xterm 367, xkeyboard-config 2.20, fonttosfnt 1.2.1.
    • LLVM/Clang 10.0.1 (+ faci)
    • GCC 4.2.1 (+ faci) da 3.3.6 (+ faci)
    • Perl 5.32.1 (+ faci)
    • NSD 4.3.6
    • Zazzagewa 1.13.1
    • Zazzagewa 5.7
    • Binutils 2.17 (+ faci)
    • Gdb 6.3 (+ faci)
    • Laraba 18.12.2020
    • Shafin 2.2.10

Sabuwar waƙa "Vetera Novis" an tsara shi don dacewa da sakin OpenBSD 6.9.

source: budenet.ru

Add a comment