Sakin Redox OS 0.8 tsarin aiki da aka rubuta a cikin Rust

Sakin tsarin aiki na Redox 0.8, wanda aka haɓaka ta amfani da yaren Rust da ra'ayin microkernel, an buga shi. Ana rarraba ci gaban aikin a ƙarƙashin lasisin MIT kyauta. Don gwada Redox OS, ana ba da taron demo na 768 MB a girman, da kuma hotuna tare da yanayin hoto na asali (256 MB) da kayan aikin wasan bidiyo don tsarin uwar garke (256 MB). An ƙirƙira taruka don gine-ginen x86_64 kuma ana samun su don tsarin tare da UEFI da BIOS. Baya ga yanayin hoto na Orbital, hoton demo ya haɗa da mai kwaikwayon DOSBox, zaɓi na wasanni (DOOM, Neverball, Neverputt, sopwith, syobonaction), koyawa, mai kunna kiɗan rodioplay da editan rubutu na Sodium.

An haɓaka tsarin aiki daidai da falsafar Unix kuma yana ɗaukar wasu ra'ayoyi daga SeL4, Minix da Shirin 9. Redox yana amfani da manufar microkernel, wanda kawai ana ba da hulɗar tsakanin matakai da sarrafa albarkatun a matakin kernel, da duk sauran abubuwa. Ana sanya ayyuka a cikin ɗakunan karatu waɗanda za a iya amfani da su duka kernel da aikace-aikacen mai amfani. Duk direbobi suna gudana a cikin sarari mai amfani a keɓance mahallin akwatin sandbox. Don dacewa da aikace-aikacen da ke akwai, an samar da wani Layer na POSIX na musamman, wanda ke ba ku damar gudanar da shirye-shirye da yawa ba tare da jigilar kaya ba.

Tsarin yana amfani da ka'idar "komai URL ne". Misali, ana iya amfani da URL “log://” don shiga, “bas://” don mu’amala tsakanin matakai, “tcp://” don hulɗar hanyar sadarwa, da sauransu. Modules, waɗanda za a iya aiwatar da su ta hanyar direbobi, kari na kernel, da aikace-aikacen masu amfani, na iya yin rajistar masu kula da URL na kansu, misali, zaku iya rubuta tsarin shiga tashar I/O kuma ku ɗaure shi zuwa URL "port_io: // ", bayan haka zaku iya amfani da shi don samun damar tashar jiragen ruwa 60 ta buɗe URL" port_io: // 60".

Yanayin mai amfani a cikin Redox an gina shi akan harsashin hoto na Orbital (kada a ruɗe shi da wani harsashi na Orbital wanda ke amfani da Qt da Wayland) da kayan aikin OrbTk, wanda ke ba da API mai kama da Flutter, React da Redux. Ana amfani da Netsurf azaman mai binciken gidan yanar gizo. Har ila yau, aikin yana haɓaka manajan kunshin nasa, saitin daidaitattun kayan aiki (binutils, coreutils, netutils, extrautils), harsashi na ion, daidaitaccen ɗakin karatu na C, madaidaicin editan rubutu na vim, sodium tari da fayil. tsarin. An saita saitin a cikin yaren Toml.

Sabon sakin yana ci gaba da aiki don tabbatar da yana aiki akan kayan aiki na gaske. Baya ga tsarin gine-ginen x86_64, an ƙara ikon yin aiki akan tsarin 32-bit x86 (i686, Pentium II da sababbi). Ana yin jigilar kaya zuwa ARM64 CPU (aarch64). Gudun kan kayan aikin ARM na gaske har yanzu ba a tallafawa ba, amma yin lodi tare da kwaikwayo ARM64 a cikin QEMU yana yiwuwa. Ta hanyar tsoho, tsarin tsarin sauti yana kunna kuma ana bayar da tallafi na farko don daidaitawar masu lura da yawa (akan tsarin tare da UEFI framebuffer). Kayan aikin da aka tallafawa a cikin Redox OS sun haɗa da AC'97 da Intel HD Audio guntun sauti, fitarwa mai hoto ta hanyar VESA BIOS ko UEFI GOP API, Ethernet (Intel 1/10 Gigabit Ethernet, Realtek RTL8168), na'urorin shigarwa (allon madannai, mice, touchpads) , SATA (AHCI, IDE) da kuma NVMe. Goyon bayan Wi-Fi da USB bai riga ya shirya ba (USB yana aiki a QEMU kawai).

Sauran sababbin abubuwa:

  • Hotunan taya don tsarin tare da BIOS da EFI an haɗa su.
  • An matsar da aiwatar da tsarin clone da tsarin kira zuwa sararin mai amfani.
  • An sauƙaƙa tsarin lodawa. An aiwatar da shirin bootstrap, wanda kernel ya ƙaddamar da shi kuma yana ba da ƙarin ɗaukar fayilolin ELF, kamar tsarin init.
  • Ƙara haɓaka shirin don tallafawa shirye-shiryen saiti kamar sudo.
  • Don sauƙaƙe ƙirƙira da shigar da hanyoyin baya, an gabatar da kunshin redox-daemon crate.
  • An sake fasalin tsarin taro, yana ba da damar gina gine-gine daban-daban a cikin itacen tushe guda ɗaya. Don sauƙaƙa haɗuwa na saiti daban-daban, ana ba da shawarar rubutun build.sh. Ƙara tallafi don ginawa ta amfani da kayan aikin podman. Haɗin kernel, bootloader da initfs yana haɗe tare da wasu fakiti.
  • An ƙara ƙirar demo don gina shirye-shiryen misali waɗanda ba a haɗa su cikin ainihin hoton taya tare da yanayin hoto ba.
  • An ƙara tallafi don sarrafa ƙarar software zuwa tsarin tsarin sauti mai jiwuwa.
  • Ƙara direba don guntun sauti dangane da AC'97. Ingantaccen direba don kwakwalwan kwamfuta na Intel HD Audio.
  • Ƙara direba don masu kula da IDE.
  • Ingantattun tallafi don abubuwan tafiyar NVMe.
  • Ingantattun PCI, PS/2, RTL8168, USB HID, direbobin VESA.
  • An sake fasalta tsarin shigarwa: bootloader, bootstrap, kernel da initfs yanzu suna cikin /boot directory.
  • Kwaya ta sauƙaƙe sarrafa ƙwaƙwalwar ajiya kuma ta ƙara ikon sarrafa wuraren adireshi daga matakin mai amfani.
  • A cikin harsashi mai hoto na Orbital, an ƙara tallafi don tsarin sa ido da yawa, an inganta sarrafa siginan kwamfuta, kuma an ƙara mai nuna alama don canza ƙarar. Menu yana da ikon raba aikace-aikace zuwa rukuni.

source: budenet.ru

Add a comment