Sakin Tarantool 2.8 DBMS

Ana samun sabon nau'in Tarantool 2.8 DBMS, wanda ke ba da ma'ajin bayanai na dindindin tare da bayanan da aka dawo dasu daga ma'ajin ƙwaƙwalwar ajiya. DBMS ya haɗu da babban saurin sarrafa tambaya halayyar tsarin NoSQL (misali, Memcached da Redis) tare da amincin DBMSs na gargajiya (Oracle, MySQL da PostgreSQL). An rubuta Tarantool a cikin C kuma yana ba ku damar ƙirƙirar hanyoyin da aka adana a cikin Lua. Ana rarraba lambar a ƙarƙashin lasisin BSD.

DBMS yana ba ku damar yin aiki da kyau tare da manyan kundin bayanai ƙarƙashin manyan lodi. Daga cikin fasalulluka na Tarantool, ikon ƙirƙirar masu sarrafawa a cikin harshen Lua (An gina LuaJIT a ciki), yin amfani da tsarin MessagePack lokacin musayar bayanai tare da abokin ciniki, kasancewar injunan ginanni biyu (ajiya a RAM tare da sake saiti). zuwa faifai na dindindin da ajiyar faifai-mataki biyu dangane da itacen LSM), tallafi don maɓallan sakandare, nau'ikan fihirisa guda huɗu (HASH, TREE, RTREE, BITSET), kayan aikin daidaitawa da kwafi asynchronous a cikin yanayin master-master, tallafi don Tabbatar da haɗin kai da ikon samun dama, ikon aiwatar da tambayoyin SQL.

Babban canje-canje:

  • Tsayar da MVCC (Masu-Tsarin Concurrency Concurrency) a cikin memtx in-memory engine.
  • Tallafin ma'amala a cikin ka'idar binary IPROTO. A baya can, ciniki yana buƙatar rubuta hanyar da aka adana a cikin Lua.
  • Taimako don kwafin aiki tare, wanda ke aiki dangane da teburi ɗaya.
  • Hanya don sauyawa ta atomatik zuwa kumburin madadin (kasa) bisa ka'idar RAFT. An daɗe ana aiwatar da kwafi na tushen WAL asynchronous a cikin Tarantool; yanzu ba lallai ne ku saka idanu kan kullin maigida da hannu ba.
  • Hakanan ana samun sauyawar node mai mahimmanci ta atomatik a cikin yanayin yanayin topology tare da rarraba bayanai (ana amfani da ɗakin karatu na vshard, wanda ke rarraba bayanai a cikin sabobin ta amfani da buckets na kama-da-wane).
  • Haɓaka tsarin don gina aikace-aikacen gungu na Tarantool Cartridge lokacin aiki a cikin mahallin kama-da-wane. Tarantool Cartridge yanzu yana ɗaukar kaya mafi kyau.
  • An haɓaka aikin mai iya yiwuwa don tura tari har sau 15-20. Wannan yana sa aiki tare da manyan gungu cikin sauƙi.
  • Kayan aiki ya bayyana don sauƙaƙe ƙaura daga tsofaffin sigogin> 1.6 da <1.10, wanda ke samuwa ta amfani da ƙarin zaɓi a farawa. A baya can, dole ne a yi ƙaura ta hanyar tura sigar wucin gadi 1.10.
  • An inganta ajiyar ƙananan tuples.
  • SQL yanzu yana goyan bayan UUIDs kuma yana haɓaka jujjuya nau'in.

Yana da kyau a lura cewa farawa daga sigar 2.10 za a sami canji zuwa sabuwar manufa don samar da sakewa. Don mahimman fitowar da ke karya daidaituwar baya, lambar farko na sigar za ta canza, don fitowar tsaka-tsaki - na biyu, kuma don sakewar gyara - na uku (bayan 2.10, sakin 3.0.0 za a fito).

source: budenet.ru

Add a comment