Xfce 4.14 ya fito!

A yau, bayan shekaru 4 da watanni 5 na aiki, muna farin cikin sanar da sakin Xfce 4.14, sabon juzu'in barga wanda ya maye gurbin Xfce 4.12.

A cikin wannan sakin babban burin shine ƙaura duk manyan abubuwan haɗin gwiwa daga Gtk2 zuwa Gtk3, kuma daga "D-Bus glib" zuwa GDBus. Yawancin abubuwan haɗin kuma sun sami goyan baya ga GObject Introspection. Tare da hanyar, mun gama aiki akan ƙirar mai amfani, muna gabatar da wasu sabbin abubuwa da haɓakawa (duba ƙasa) da gyara kurakurai da yawa (duba canji).

Muhimman abubuwan da ke faruwa a wannan yanki:

  • Mai sarrafa Window ya sami sabuntawa da fasali da yawa, gami da tallafin VSync (amfani da Present ko OpenGL azaman baya) don rage ko kawar da flicker nuni, goyon bayan HiDPI, ingantaccen tallafin GLX tare da direbobin mallakar NVIDIA / rufewar tushen, goyon bayan XInput2, haɓakawa daban-daban na mawaƙa, da sabon jigo. tsoho.
  • Kwamitin An karɓi tallafi don aikin "RandR babban saka idanu" (zaka iya ƙayyade na'urar a kan abin da za a nuna daidai panel), ingantattun ƙungiyoyin windows a cikin kayan aikin lissafin aiki (ingantattun ƙirar mai amfani, alamar ƙungiyar gani, da sauransu), gyare-gyare na girman alamar ga kowane panel, sabon tsarin agogo na tsoho, da kayan aiki don tantance daidaitaccen tsarin agogo, da kuma ingantaccen tsarin tsarin "default" panel. An gabatar da sabbin nau'ikan nau'ikan nau'ikan CSS don amfani yayin ƙirƙirar jigogi, alal misali, an ƙara wani nau'in maɓalli daban don aiki tare da rukunin windows da takamaiman saiti don sanyawa a tsaye da kwance na panel.
  • У tebur yanzu akwai goyan baya ga "RandR Primary Monitor", zaɓi na daidaitawa don sanya gunki, zaɓin menu na mahallin "Baya Gaba" don motsawa ta cikin jerin fuskar bangon waya, kuma yanzu yana daidaita zaɓin fuskar bangon waya mai amfani tare da AccountsService.
  • An ƙirƙiri sabon maganganun saituna gaba ɗaya don sarrafawa bayanan martaba. Ga mafi yawan masu amfani, wannan yana nufin ginanniyar tallafi don buga launi (ta cupsd) da dubawa (ta hanyar saned). Don bayanin martaba na saka idanu kuna buƙatar shigar da ƙarin sabis kamar xiccd.
  • Akwatin Magana Saituna nuni sun sami sauye-sauye da yawa yayin sakin: masu amfani yanzu za su iya ajiyewa kuma (ta atomatik) maido da cikakkun saitunan nuni da yawa, wanda ke da amfani musamman ga waɗanda ke haɗa kwamfutar tafi-da-gidanka akai-akai zuwa tashoshin docking daban-daban ko saiti. Bugu da ƙari, an kashe lokaci mai yawa don sa UI ya zama mai hankali, kuma an ƙara wani zaɓi na ɓoye don tallafawa sikelin allo ta hanyar RandR (mai daidaitawa ta hanyar Xfconf).
  • Mun ƙara wani zaɓi don kunna Gtk taga sikelin a cikin maganganun saitunan bayyanar, da kuma zaɓin rubutu na monospace. Koyaya, dole ne mu watsar da samfotin jigo saboda matsalolin da aka fuskanta yayin amfani da Gtk3.
  • Mun yanke shawarar dakatar da keɓance allon farawa daga manajan zaman, amma mun ƙara fasali da gyare-gyare da yawa. Daga cikin su akwai goyon baya ga matasan barci, ingantawa ga tsoho zaman ƙaddamarwa, ba ka damar kauce wa yanayin tseren (ana ba da goyon baya don ƙaddamar da aikace-aikacen yin la'akari da ƙungiyoyi masu fifiko, ba ka damar ƙayyade jerin abubuwan dogara a farawa. A baya can, an ƙaddamar da aikace-aikace). gaba ɗaya, wanda ya haifar da matsaloli, misali: bacewar jigon a cikin xfce4-panel, gudanar da lokuta da yawa na nm-apple, da dai sauransu), fasalin don ƙarawa da shirya shigarwar farawa, maɓallin mai amfani mai sauyawa a cikin alamar tambarin. maganganu, da ingantaccen zaɓin zama da maganganun saituna (na ƙarshen tare da sabon shafin da ke nuna wuraren da aka ajiye). Haka kuma, yanzu zaku iya aiwatar da umarni ba kawai a yanayin “autorun” yayin shiga ba, har ma lokacin da kwamfutarku ta kashe, fita, da sauransu. A ƙarshe, aikace-aikacen Gtk yanzu ana sarrafa su ta hanyar DBus, kuma masu adana allo kuma suna sadarwa ta DBus (misali don yanke su).
  • Kamar kullum, tunar - mai sarrafa fayil ɗin mu - ya karɓi fasali da gyare-gyare da yawa. Canje-canjen da ake iya gani sun haɗa da babban shingen hanya da aka sake tsara gaba ɗaya, goyan bayan manyan hotuna (samfoti), da goyan bayan fayil ɗin "folder.jpg" wanda ke canza gunkin babban fayil (misali, don murfin kundin kiɗa). Masu amfani da wutar lantarki kuma za su lura da ingantaccen kewayawa na madannai (zuƙowa, kewayawa shafin). Manajan ƙarar Thunar yanzu yana da tallafin Bluray. An sabunta Thunar Plugin API (thhunarx) don ba da tallafi ga GObject introspection da kuma amfani da ɗaure a cikin harsunan shirye-shirye daban-daban. An ba da nunin girman fayil a cikin bytes. Yanzu yana yiwuwa a sanya ma'aikata don yin ayyukan da aka ayyana mai amfani. An aiwatar da ikon yin amfani da Thunar UCA (Ayyukan Kanfigare Mai Amfani) don albarkatun cibiyar sadarwar waje.
  • Hidimarmu don nunin thumbnail shirye-shiryen sun sami gyare-gyare da yawa da goyon baya ga tsarin Fujifilm RAF.
  • Bincika aikace-aikace yanzu ana iya buɗe shi azaman taga guda idan ana so, kuma yanzu yana da sauƙin shiga ta amfani da madannai kawai.
  • Manajan Abinci sun sami gyare-gyare da yawa da wasu ƙananan siffofi, gami da goyan bayan maɓallin Baturi na XF86 da sabon allon fantsama na xfce4. Har ila yau, plugin ɗin panel yana da ƴan haɓakawa: yanzu yana iya nuna zaɓin lokacin da ya rage da/ko kashi, kuma yanzu yana amfani da daidaitattun sunayen gumakan UPower don aiki tare da ƙarin jigogi na gunki daga cikin akwatin. Lokacin da LXDE yayi ƙaura zuwa Qt, an cire kayan aikin LXDE panel. Ingantattun tallafi don tsarin tebur, wanda baya nuna ƙaramin gargaɗin baturi. Ƙara tace abubuwan da suka danganci tsarin wutar lantarki da aka aika zuwa xfce4-sanarwa don tunani a cikin log ɗin (misali, ba a aika abubuwan canjin haske ba).

Da yawa aikace-aikace da plugins, galibi ana kiransa "mai kyau", wani ɓangare ne na yanayin yanayin Xfce kuma shine abin da ke sa shi girma. Sun kuma sami canje-canje masu mahimmanci a cikin wannan sakin. Don haskaka kaɗan:

  • Mu sabis na sanarwa An karɓi goyan baya don yanayin dagewa = shiga sanarwar + Kada a dame, wanda ke danne duk sanarwar. An ƙirƙiri sabon kayan aikin panel wanda ke nuna sanarwar da aka rasa (musamman masu amfani a yanayin Kada ku dame) kuma yana ba da dama ga saurin jujjuya yanayin Kar ku dame. A ƙarshe an ƙara goyan baya don nuna sanarwar akan babban mai saka idanu na RandR.
  • Mai kunna watsa labarai alƙawari ya sami ingantaccen tallafi don rafukan cibiyar sadarwa da kwasfan fayiloli, da kuma sabon “ƙananan yanayin” da zaɓin atomatik na mafi kyawun bayanan baya na bidiyo. Bugu da kari, a yanzu haka kuma yana hana masu adana allo fitowa a lokacin sake kunna bidiyo, yana tabbatar da cewa masu amfani ba sa buƙatar motsa linzamin kwamfuta lokaci-lokaci yayin kallon fim. Sauƙaƙe aiki mai mahimmanci akan tsarin da ba sa goyan bayan haɓakar ɓoyayyen bidiyo na kayan aiki.
  • Mai kallon hoton mu Ristretto ya sami haɓakawa daban-daban na mu'amala da mai amfani da goyan baya don saita fuskar bangon waya, kuma kwanan nan ya fito da sakin ci gaba na farko dangane da Gtk3.
  • Shirin don hotunan kariyar kwamfuta yanzu yana bawa masu amfani damar matsar da zaɓin rectangle da nuna faɗinsa da tsayinsa a lokaci guda. An sabunta maganganun shigar da imgur kuma layin umarni yana ba da ƙarin sassauci.
  • Namu manajan allo yanzu ya inganta tallafi don gajerun hanyoyin madannai (ta hanyar tashar jiragen ruwa zuwa GtkApplication), ingantattu kuma mafi daidaito girman gunki, da sabon gunkin aikace-aikace.
  • pulseaudio panel plugin ya sami goyon baya ga MPRIS2, don ba da damar sarrafa nesa na 'yan wasan kafofin watsa labaru, da goyan bayan maɓallan multimedia don dukan tebur, da gaske suna yin xfce4-volumed-pulse daemon mara amfani.
  • An sabunta aikace-aikacen Gigolo tare da ƙirar hoto don saita raba ajiya akan hanyar sadarwa ta amfani da GIO/GVfs. Shirin yana ba ku damar hawan tsarin fayil mai nisa da sauri da sarrafa alamun shafi zuwa ajiyar waje a cikin mai sarrafa fayil

Akwai kuma rukuni na sababbin ayyuka, wanda ya zama wani ɓangare na aikin mu:

  • A karshe muna da namu screensaver (eh - mun gane yana da 2019;)). Tare da fasali da yawa da haɗin kai tare da Xfce (a zahiri), ƙari ne mai girma ga kasidarmu ta app.
  • Panel plugin don sanarwar yana ba da tiren tsarin zamani na gaba inda apps zasu iya nuna alamun. Yana maye gurbin Ubuntu-centric xfce4-Indicator-Plugin don yawancin alamun aikace-aikacen.
  • Ga yawancin masu amfani da Xfce, Catfish Aiwatar da binciken fayil sanannen gani ne - yanzu a hukumance yanki ne na Xfce!
  • A ƙarshe, Bayanan martaba na panel, wanda ke ba ku damar adanawa da dawo da samfuran panel, ya koma ƙarƙashin reshen Xfce.

Kamar kullum, lokaci ya yi da za a yi bankwana da wasu tsofaffin ayyukan da ba su da tallafi ko na zamani. (An yi sa'a, ana adana ayyukan mu akan git.xfce.org lokacin da suka mutu.) Tare da hawaye mai gishiri na bakin ciki, muna bankwana da:

  • garcon-vala
  • injin gtk-xfce
  • pyxfce
  • thunar-ayyukan-plugin
  • xfbib
  • xfc
  • xfce4-kbdleds-plugin
  • xfce4-mm
  • xfce4-taskbar-plugin
  • xfce4-windowlist-plugin
  • xfce4-wmdock-plugin
  • xfswitch-plugin

Za a iya samun bayani mai sauƙi kuma bayyananne na canje-canje a cikin hotuna a cikin Xfce 4.14 a nan:
https://xfce.org/about/tour

Ana iya samun cikakken bayyani na canje-canje tsakanin fitowar Xfce 4.12 da Xfce 4.14 akan shafi mai zuwa:
https://xfce.org/download/changelogs

Ana iya sauke wannan sakin ko dai azaman tarin fakiti ɗaya, ko azaman babban kwal ɗin kwalta ɗaya mai ɗauke da duk waɗannan nau'ikan guda ɗaya:
http://archive.xfce.org/xfce/4.14

Buri mafi kyau,
Tawagar Ci gaban Xfce!

source: linux.org.ru

Add a comment