An gano rashin jituwa tsakanin ma'aikatan WD SMR da ZFS, wanda zai iya haifar da asarar bayanai

iXsystems, mai haɓaka aikin FreeNAS, .едупредила game da matsaloli masu tsanani tare da dacewa da ZFS tare da wasu sabbin rumbun kwamfyuta na WD Red da Western Digital suka fitar ta amfani da fasahar SMR (Shingled Magnetic Recording). A cikin yanayi mafi muni, amfani da ZFS akan tuƙi masu matsala na iya haifar da asarar bayanai.

Matsaloli sun taso tare da WD Red drives tare da damar da ke tsakanin 2 zuwa 6 TB, wanda aka samar tun 2018, waɗanda ke amfani da fasaha don yin rikodi. DM-SMR (Shingled Magnetic Recording Mai sarrafa Na'ura) da suna alama Alamar EFAX (don faifan CMR ana amfani da mai gano EFRX). Western Digital ya lura da a cikin shafin yanar gizon sa cewa WD Red SMR an tsara su don amfani a cikin NAS don gida da ƙananan kasuwanci, waɗanda ba su shigar da abubuwan da ba su wuce 8 ba kuma suna da nauyin 180 TB a kowace shekara, na al'ada don madadin da raba fayil. Ƙungiyoyin da suka gabata na WD Red Drives da WD Red model tare da damar 8 TB ko fiye, da kuma tuƙi daga WD Red Pro, WD Gold da WD Ultrastar Lines, suna ci gaba da ƙera su bisa fasahar CMR (Conventional Magnetic Recording) kuma amfani da su baya haifar da matsala tare da ZFS.

Mahimmancin fasahar SMR shine yin amfani da kai mai maganadisu akan faifai, wanda fadinsa ya fi nisa na waƙar, wanda ke kaiwa ga yin rikodi tare da wani juzu'i na waƙar da ke kusa, watau. duk wani sakamakon sake yin rikodi a cikin buƙatar sake yin rikodin duka rukunin waƙoƙin. Don inganta aiki tare da irin wannan tafiyarwa, ana amfani da shi zoning - An raba sararin ajiya zuwa yankuna waɗanda ke haɗa ƙungiyoyin tubalan ko sassa, waɗanda kawai ake ba da izinin ƙara bayanai na jeri tare da sabunta dukkan rukunin tubalan. Gabaɗaya, abubuwan tafiyar SMR sun fi ƙarfin kuzari, mafi araha, kuma suna nuna fa'idodin aiki don rubuce-rubucen jeri, amma lag lokacin yin rubutun bazuwar, gami da ayyuka kamar sake gina tsararrun ajiya.

DM-SMR yana nuna cewa mai sarrafa faifai ne ke sarrafa shiyya-shiyya da ayyukan rarraba bayanai kuma ga tsarin irin wannan faifai yana kama da babban faifan diski wanda baya buƙatar yin amfani da daban-daban. DM-SMR yana amfani da adireshin toshe mai ma'ana kai tsaye (LBA, Magance Block Logical), mai tunawa da magana mai ma'ana a cikin faifan SSD. Kowane aikin rubuta bazuwar yana buƙatar aikin tattara shara na baya, yana haifar da jujjuyawar aiki mara tabbas. Tsarin na iya ƙoƙarin yin amfani da ingantawa ga irin waɗannan faifai, yana mai imani cewa za a rubuta bayanan zuwa ɓangaren da aka ƙayyade, amma a zahiri bayanan da mai sarrafa ya bayar yana ƙayyade tsarin ma'ana kawai kuma a zahiri, lokacin rarraba bayanai, mai sarrafawa zai yi amfani da nasa. Algorithms na kansa waɗanda ke yin la'akari da bayanan da aka ware a baya. Don haka, kafin amfani da diski na DM-SMR a cikin tafkin ZFS, ana ba da shawarar yin aiki don cire su da sake saita su zuwa asalinsu.

Western Digital ya shiga cikin nazarin yanayin da matsalolin ke tasowa, wanda, tare da iXsystems, yana ƙoƙarin nemo mafita da shirya sabuntawar firmware. Kafin buga ƙarshe game da gyara matsalolin, ana shirin gwada tuƙi tare da sabon firmware akan manyan ma'ajiyar kaya tare da FreeNAS 11.3 da TrueNAS CORE 12.0. An bayyana cewa saboda fassarori daban-daban na SMR ta masana'antun daban-daban, wasu nau'ikan na'urori na SMR ba su da matsala tare da ZFS, amma gwajin da iXsystems ke yi yana mai da hankali ne kawai kan bincika abubuwan WD Red dangane da fasahar DM-SMR, kuma ga SMR. tuƙi sauran masana'antun Ana buƙatar ƙarin bincike.

A halin yanzu, an tabbatar da matsaloli tare da ZFS kuma an maimaita su a cikin gwaje-gwaje don aƙalla WD Red 4TB WD40EFX tare da firmware 82.00A82 da firmware. bayyana canzawa zuwa yanayin rashin nasara a ƙarƙashin babban nauyin rubutu, misali, lokacin yin aikin sake gina ajiya bayan ƙara sabon tuƙi zuwa tsararru (resilvering). An yi imanin cewa matsalar tana faruwa akan wasu samfuran WD Red tare da firmware iri ɗaya. Lokacin da matsala ta faru, faifan ya fara dawo da lambar kuskuren IDNF (Ba'a Sami Sashen ID) ba kuma ya zama mara amfani, wanda aka bi da shi a cikin ZFS azaman gazawar faifai kuma yana iya haifar da asarar bayanan da aka adana akan faifan. Idan faifai da yawa sun gaza, bayanai a cikin vdev ko tafkin na iya ɓacewa. An lura cewa gazawar da aka ambata suna faruwa da wuya - daga cikin kusan tsarin MiniNAS na FreeNAS dubu wanda aka siyar da sanye take da faifai masu matsala, matsalar ta bayyana a yanayin aiki sau ɗaya kawai.

source: budenet.ru

Add a comment