Matsayin Blender akan yanayin aikin kyauta da ƙarin ƙarin GPL da aka biya

Ton Roosendaal, mahaliccin tsarin ƙirar Blender 3D, wallafa tabbacin cewa Blender shine kuma koyaushe zai zama aikin kyauta, wanda aka rarraba ƙarƙashin lasisin haƙƙin mallaka na GPL kuma ana samunsa ba tare da hani ga kowane amfani ba, gami da amfanin kasuwanci. Thon ya jaddada cewa duk masu haɓaka Blender da plugin waɗanda ke amfani da API na ciki kuma ana buƙatar buɗe lambar ci gaban su a ƙarƙashin GPL suna haɓaka dalili na gama gari kuma da farko sun yarda cewa ta hanyar amfani da aikin wasu, suna ba da damar yin amfani da gudummawar su a ƙarƙashin. yanayi guda.

Dalilin tunatarwa game da yanayin kyauta na aikin shine rashin gamsuwa yawancin masu haɓaka plugin tare da fitowar sabon sabis Blender Depot, wanda ke ba ka damar zaɓar plugins ɗin Blender da kake sha'awar, sannan zazzage su kuma shigar da su gaba ɗaya.

Matsalar ita ce duk da cewa ana buƙatar duk plugins don Blender don buga lambar su a ƙarƙashin lasisin GPL, kwanan nan ya zama al'ada don sayar da plugins ta marubutan su ta hanyar kantin sayar da kasida. Kasuwar Blender. Plugins buɗaɗɗen tushe ne, amma mawallafansu suna da haƙƙin samar da majalissar shigarwa ta hanyar sabis ɗin saukewa da aka biya. GPL bai hana irin wannan tallace-tallace ba, wanda ke ba wa marubuta damar karɓar kuɗi don ƙara haɓaka plugins ɗin su.

Blender Depot yana amfani da lambar GPL data kasance don ƙarawa don bayarwa kyauta, wanda ke lalata tsarin kasuwancin da aka kafa. Misali, ana ba da ƙarawar RetopoFlow don saukewa a ciki Kasuwar Blender don $86, amma cikakken kyauta don shigarwa ta hanyar Blender Depot ko da hannu zazzage lambar daga GitHub. Bugu da ƙari, idan ana so za ku iya ƙirƙira sabis na biyan kuɗi da sayar da majalisai ta ketare marubutan (misali, rarrabawar Linux na kasuwanci suna shiga irin wannan siyar da samfur ɗin da aka samar daga abubuwan GPL).

Daga ra'ayi na doka, wannan aikin yana da cikakken doka, tun da GPL ya ba ku damar rarraba samfurin ba tare da ƙuntatawa ba. Amma masu haɓaka ƙara-kan da aka biya don Blender ba su ji daɗin ayyukan Blender Depot da fara tattaunawa ka'idodin ƙirƙirar sabis don rarraba samfuran GPL kyauta, ketare hanyoyin isar da biyan kuɗi da marubutan su ke amfani da su, da yuwuwar amfani da GPL a cikin aikin da yuwuwar yin amfani da lasisi daban don API ɗin da aka bayar don ƙarawa. ons. A cewar wasu masu haɓakawa, damar samun lada ce ta haifar da ƙirƙira ƙarin abubuwa masu amfani da yawa ga Blender, kuma bullar ayyuka kamar Blender Depot na iya haifar da lalata yanayin yanayin da ake ciki.

source: budenet.ru

Add a comment